ของแถม ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม

[Total: 472 Average: 5]

ของแถมต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มด้วยหรือเปล่า ?

การแถมสินค้าชนิดเดียวกัน
ในกรณีที่บริษัทขายเสื้อผ้า ได้ขายเสื้อหนึ่งตัวแถมอีกหนึ่งตัว โดยเสื้อที่แถมมีมูลค่าไม่เกินมูลค่าสินค้าที่ขาย ถือเป็นการขายตามมาตรา 77/1(8) แห่งประมวลรัษฎากร แต่บริษัทไม่ต้องนำมูลค่า ของแถม มารวมเพื่อคำนวณเป็นมูลค่าของฐานภาษีมูลค่าเพิ่มตามมาตรา 79 (4) แห่งประมวลรัษฎากร
แต่ถ้าบริษัทขายสินค้า 1 ชิ้น และแถมสินค้าชนิดเดียวกันอีก 2 ชิ้น ถ้าส่งเสริมการขายเช่นนี้ จะต้องนำมูลค่าของสินค้าที่แถมอีก 2 ชิ้น นั้นมารวมเพื่อคำนวณเป็นมูลค่าของฐานภาษี เพื่อนำส่งภาษีขายด้วย

สำนักงานบัญชี มีบริการอะไรบ้าง แล้วจะติดต่อสำนักงานบัญชี รับทำบัญชี ได้อย่างไร ?

47/103 ตำบลบางพูด อำเภอปากเกร็ด
จังหวัดนนทบุรี 11120
โทร.081-931-8341

แก้ไขครั้งสุดท้าย พฤษภาคม 18, 2022

Leave a Comment

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น

Scroll to Top